"Nói đến Liên Minh - Niềm tin là sức mạnh"

Hotline: 02633.989.566
Email: contact@lienminhgroup.com
Địa chỉ: Hội sở 1K Yersin, Phường 10, Đà Lạt, Lâm Đồng.

Trang Chủ Giới Thiệu Liên Hệ Tuyển Dụng Đăng Nhập / Đăng tin
Nhà đất Đà Lạt giá rẻ - mua bán ký gửi miễn phí ☰ MENU
Hotline: 02633.989.566 (Miễn phí)
1 2 3 4

6 điểm cần lưu ý trước khi chuyển nhượng nhà đất

Đăng lúc: 12/13/2019 11:10:56 AM bởi Admin

Khi Chuyển Nhượng Bất Động Sản Cần Quan Tâm Đến Vấn Đề Gì?

 

Bất động sản là một trong những tài sản có giá trị lớn, nhiều người đôi khi cả đời không có cơ hội để được sở hữu bất động sản. Việc mua, bán bất động sản  luôn tiềm ẩn nhiều rủi ro, rắc rối, đôi khi mất trắng tài sản. Vì vậy, khi chuyển nhượng bất động sản, cần quan tâm đến những vấn đề sau:

1. Xem xét điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất 

Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có đủ các điều kiện sau:

- Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trừ trường hợp người nhận thừa kế mà tài sản là quyền sử dụng đất nhưng là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở Việt Nam thì không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng được quyền chuyển nhượng và theo khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013 được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi:  Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được quyền bán đất sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền bán khi có điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

- Đất không có tranh chấp;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Xem xét thông tin bên chuyển nhượng (bên bán)

 - Bên bán có quyền bán thửa đất đó không?

Theo khoản 1 Điều 167 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai.

Như vậy, có 02 trường hợp được thực hiện quyền chuyển nhượng đất gồm:

+ Người đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ) hoặc

+ Người được ủy quyền thực hiện quyền chuyển nhượng (trong trường hợp này phải có hợp đồng ủy quyền hợp pháp của người đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ).

- Thửa đất dự định bán là tài sản chung hay tài sản riêng?

Nếu thửa đất là tài sản chung có 02 trường hợp:

+ Trường hợp 1: Tài sản chung của vợ chồng

Khoản 1 Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định: Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

Vì vậy,  nếu thửa đất là tài sản chung của vợ chồng thì khi chuyển nhượng phải có sự đồng ý của cả vợ và chồng.

+ Trường hợp 2: Tài sản chung của nhiều người

Theo khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013, thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất…thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất.

Trong trường hợp này, nếu chuyển nhượng toàn bộ thửa đất mà có nhiều người chung quyền sử dụng đất thì phải có sự đồng ý của tất cả những người đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.   

3. Đất có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay chưa?

 

Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 thì khi chuyển nhượng cần phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trừ 02 trường hợp theo quy định trên. Như vậy, nếu bên chuyển nhượng không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà không thuộc 02 trường hợp trên thì việc chuyển nhượng không hợp pháp.

4. Thửa đất có thuộc quy hoạch hay không?

quy hoạch 

Theo khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai 2013 được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung một số Điều của 37 Luật liên quan đến quy hoạch 2018 thì đất trong diện quy hoạch gồm 02 trường hợp:

Trường hợp 1: Không có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện

Đất trong nằm trong quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện thì được phép chuyển nhượng (không bị hạn chế quyền xây dựng...). Tuy nhiên, thường khi có quy hoạch sử dụng đất đã được công bố thì sau đó sẽ có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện. 

Trường hợp 2: Có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt

Trường hợp đất trong quy hoạch mà có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì vẫn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất cho tới khi có quyết định thu hồi đất hoặc chuyển mục đích sử dụng đất theo kế hoạch nhưng sẽ bị hạn chế một số quyền như không được xây dựng mới nhà ở, công trình…

5. Đặt cọc khi mua bán đất

 

Giá trị quyền sử dụng đất ngày càng cao nên khi chuyển nhượng các bên thường thỏa thuận đặt cọc trước.

Theo Điều 328 Bộ luật Dân sự 2015, đặt cọc là một biện pháp bảo đảm để giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

Theo khoản 2 Điều 328 Bộ luật Dân sự quy định:

- Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền;

- Nếu bên đặt cọc (bên mua) từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc;

- Nếu bên nhận đặt cọc (bên bán) từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Như vậy, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất hai bên cần lập hợp đồng đặt cọc, có người làm chứng hoặc công chứng, chứng thực để tránh xảy ra tranh chấp.

6. Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Theo điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng thực.

Như vậy, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì phải công chứng hợp đồng chuyển nhượng.

- Việc lập hợp đồng và công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là chứng cứ để chứng minh nếu có xảy ra tranh chấp.

- Người mua không nên mua đất dưới hình thức “giấy viết tay”, vì hình thức mua bán này hiện tại không được pháp luật công nhận khi có tranh chấp xảy ra. Cụ thể:

Theo khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại khoản 54 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP chỉ có 02 trường hợp mua bán đất bằng giấy viết tay được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

+ Nhận chuyển nhượng từ trước ngày 01/01/2008;

+ Nhận chuyển nhượng từ ngày 01/01/2008 đến trước ngày 01/07/2014 và có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai 2013.

- Nếu không công chứng hợp đồng chuyển nhượng thì không thực hiện được thủ tục sang tên người sử dụng đất trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sang tên trước bạ).

Ngoài ra, để tránh rủi ro như tiền giả, kiểm đếm sai…các bên có thể thỏa thuận địa điểm thanh toán tại ngân hàng. Trong quá trình giao dịch nếu có nghi ngờ về tính xác thực, tính hợp pháp của các giấy tờ, tài liệu hồ sơ cũng như về chủ thể tham gia giao dịch các bên phải xác minh là rõ trước khi ký kết hợp đồng.

Hy vọng những lưu ý trên đây phần nào giúp các bên tham gia giao dịch phòng, tránh những rủi ro đáng tiếc, đảm bảo an toàn pháp lý trong việc ký kết và thực hiện hợp đồng chuyển nhượng bất động sản.

Với ban cố vấn pháp lý dày dặn kinh nghiệm, Lien Minh Group tự tin sẽ giúp quý khách lựa chọn được nhà đất ưng ý mà hoàn toàn không phải lo lắng về những rủi ro tiềm ẩn. Hãy nhanh tay liên hệ 02633.989.566  để được tư vấn miễn phí!

"Nói đến nhà đất - Nghĩ đến Liên Minh"

Cố Vấn Luật LMG

Từ khóa: chuyển nhượng nhà đất

Bán Nhà Đà Lạt / Bán Nhà Đức Trọng / Bán Nhà Nha Trang / Bán Nhà Hà Nội / Bán Đất Đà Lạt / Bán Đất Đức Trọng / Bán Đất Nha Trang / Bán Đất Hà Nội / Bán Khách Sạn Đà Lạt / Bán Khách Sạn Đức Trọng / Bán Khách Sạn Nha Trang / Bán Khách Sạn Hà Nội / Bán Biệt Thự Đà Lạt / Bán Biệt Thự Đức Trọng / Bán Biệt Thự Nha Trang / Bán Biệt Thự Hà Nội / Bán Kho Xưởng Đà Lạt / Bán Kho Xưởng Đức Trọng / Bán Kho Xưởng Nha Trang / Bán Kho Xưởng Hà Nội / Bán Nhà Trọ Đà Lạt / Bán Nhà Trọ Đức Trọng / Bán Nhà Trọ Nha Trang / Bán Nhà Trọ Hà Nội / Bán Căn Hộ Đà Lạt / Bán Căn Hộ Đức Trọng / Bán Căn Hộ Nha Trang / Bán Căn Hộ Hà Nội / BĐS Bán Khác Đà Lạt / BĐS Bán Khác Đức Trọng / BĐS Bán Khác Nha Trang / BĐS Bán Khác Hà Nội / Cho Thuê Nhà Đà Lạt / Cho Thuê Nhà Đức Trọng / Cho Thuê Nhà Nha Trang / Cho Thuê Nhà Hà Nội / Cho Thuê Đất Đà Lạt / Cho Thuê Đất Đức Trọng / Cho Thuê Đất Nha Trang / Cho Thuê Đất Hà Nội / Cho Thuê Khách Sạn Đà Lạt / Cho Thuê Khách Sạn Đức Trọng / Cho Thuê Khách Sạn Nha Trang / Cho Thuê Khách Sạn Hà Nội / Cho Thuê Biệt Thự Đà Lạt / Cho Thuê Biệt Thự Đức Trọng / Cho Thuê Biệt Thự Nha Trang / Cho Thuê Biệt Thự Hà Nội / Cho Thuê Kho Đà Lạt / Cho Thuê Kho Đức Trọng / Cho Thuê Kho Nha Trang / Cho Thuê Kho Hà Nội /
ĐANG THỰC HIỆN

Xin vui lòng chờ trong giây lát...

Thông báo lỗi

Đóng lại

Gửi thông báo